Xử phạt đối với người 14 tuổi điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt đối với người 14 tuổi điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm

Xử phạt đối với người 14 tuổi điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm. Em năm nay 14 tuổi. Em tự ý lấy xe máy của mẹ tham gia giao thông. Em chỉ không đội mũ bảo hiểm thì bị xử phạt thế nào?



Người 14 tuổi điều khiển xe máyTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề xử phạt đối với người 14 tuổi điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CPquy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền”.

Như vậy, bạn mới 14 tuổi chưa đủ 16 tuổi nên bạn không bị áp dụng hình thức phạt tiền.

Thứ hai, lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Như vậy, bạn sẽ bị xử phạt cảnh cáo với lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy.

Người 14 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Bạn không bị áp dụng hình thức phạt tiền với lỗi không đội mũ bảo hiểm.

– Bị xử phạt cảnh cáo với lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy.

Lưu ý: Bạn chưa đủ tuổi mà đã điều khiển xe máy nên người chủ phương tiện giao xe cho bạn sẽ bị xử phạt với lỗi giao xe cho người chưa đủ độ tuổi điều khiển. Về lỗi này bạn có thể tham khảo bài viết  Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Làm lại đăng ký xe máy và bằng lái xe máy ở đâu?

Điều khiển xe máy không xi nhan bị xử phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi