Mức phạt các lỗi về mũ bảo hiểm và lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe

Mức phạt các lỗi về mũ bảo hiểm và lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe

Tôi bị cảnh sát giao thông bắt vì tội không đội mũ bảo hiểm, đèo người ngồi đằng sau không đội mũ bảo hiểm; điều khiển phương tiện 50 cm3 không đủ tuổi 18, không có giấy phép lái xe thì xin hỏi mức phạt như thế nào, mất bao nhiêu tiền? 



Không đủ tuổiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi không đội mũ bảo hiểm và chở người không đội mũ bảo hiểm 

Đối với những lỗi này, Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

… i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy , bạn chưa thành niên nên sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Không đội mũ khi điều khiển xe máy tham gia giao thông sẽ có mức phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

– Chở người đằng sau không đội mũ bảo hiểm sẽ có mức phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

Thứ hai, lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Không đủ tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trường hợp này bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên. Do bạn vẫn chưa đủ 18 tuổi nên chưa được cấp giấy phép lái xe nên bạn sẽ không bị phạt lỗi không có giấy phép lái xe. Cụ thể mức phạt của bạn như sau:

– Nếu bạn từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi: bạn sẽ bị phạt cảnh cáo;

– Nếu bạn từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi: bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Học sinh 17 tuổi được đi xe máy điện không có bằng lái xe không?

Đủ 18 tuổi điều khiển xe không có giấy phép lái xe

Mọi vấn đề thắc mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button