Đủ 18 tuổi điều khiển xe không có giấy phép lái xe

Đủ 18 tuổi điều khiển xe không có giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn cho em với ạ! Em đủ 18 tuổi rồi nhưng chưa có bằng lái xe máy. Em đi xe của mẹ xe 100cc. Công an kiểm tra thì em có đầy đủ giấy nhưng không có bằng lái và bị lập biên bản ghi lỗi là không có bằng lái xe và tạm giữ xe 7 ngày. Vậy tổng đài cho em hỏi mức phạt của em là bao nhiêu ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ18 tuổi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề này, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

Căn cứ Khoản 2 Điều 58  Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông
1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Như vậy, người từ đủ 18 tuổi được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên. Và khi tham gia giao thông người điều khiển phải mang theo Đăng ký xe; Giấy phép lái xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Trường hợp của bạn đã đủ 18 tuổi là đã đủ điều kiện về tuổi để điều khiển xe 100cc. Tuy nhiên bạn điều khiển xe khi chưa có giấy phép lái xe là đã vi phạm quy tắc giao thông và sẽ bị xử phạt.

18 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt lỗi không có bằng lái xe

Căn cứ vào Điểm a, Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Ngoài ra Điểm i, Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, bạn tham gia giao thông mặc dù đã đủ tuổi nhưng không có giấy phép lái xe nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền, bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện 7 ngày theo quy định của pháp luật.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.