Xử phạt đối với trường hợp xe ô tô chở quá số người quy định

Xử phạt đối với trường hợp xe ô tô chở quá số người quy định

Công ty tôi có xe 20 chỗ có cự ly 350km. Hôm nay vì dịp lễ nên lái xe của công ty chở khách thành 25 người thì sẽ bị xử phạt với lỗi xe ô tô chở quá số người quy định như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe ô tô chở quá số người quy định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn 1900 6172Về vấn đề xử phạt xe ô tô chở quá số người quy định, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến 30 chỗ sẽ bị xử phạt. Theo đó, xe công ty bạn 20 chỗ thì được phép chở tối đa là 23 người nên khi chở 25 người thì sẽ bị quá 2 người so với quy định. Mức phạt cụ thể sẽ như sau:

Thứ nhất về xử phạt người điều khiển:

Căn cứ quy định tại Khoản 4 và khoản điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Xe ô tô chở quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy, lái xe phải chịu mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng ( quá 2 người). Ngoài ra còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. 

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ theo khoản 6 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này.”

Theo đó, công ty bạn sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Như vậy, với lỗi chở quá số người quy định, lái xe và công ty bạn sẽ phải chịu mức xử phạt nêu trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết về xe ô tô chở quá số người quy định:

Xử phạt đối với lỗi dừng xe ở điểm đón,trả khách của xe buýt

Mức phạt người điều khiển xe ô tô khách thu tiền vé cao hơn quy định

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi