Xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với người điều khiển xe khách

Xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với người điều khiển xe khách

Tôi đang điều khiển xe ô tô khách giường nằm từ Nghệ An ra Hà Nội nhưng trên xe chỉ có tôi cùng với phụ xe và hành khách (Thời gian một chiều đi tầm 6 tiếng). Tôi liền bị lập biên bản với lỗi chạy xe quá thời gian quy định thì có đúng không? Mức bị xử phạt thế nào? Chủ xe của tôi là cá nhân ạ



Chạy xe quá thời gianTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với người điều khiển xe khách, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người lái xe ô tô chạy xe quá thời gian quy định 

Căn cứ theo quy định tại khoản 6 và khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 65 của Luật Giao thông đường bộ;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Dẫn chiếu tới quy định tại Điều 65 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 65. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô 

1. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ”.

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe ô tô khách giường nằm từ Nghệ An ra Hà Nội, và chỉ có bạn là người lái xe, thời gian 1 chiều đi tầm 6 tiếng là trái quy định của luật. Do đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Chạy xe quá thời gianTổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện khi để người lái xe ô tô chạy xe quá thời gian

Căn cứ Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này”.

Như vậy, chủ phương tiện của bạn là cá nhân sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng khi để người làm công điều khiển xe quá thời gian cho phép.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với người điều khiển xe khách. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe khách chở quá số người quy định bị phạt như thế nào?

Mức phạt xe ô tô khách với lỗi đón khách trên đường cao tốc

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi