Xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với chủ xe và người điều khiển

Xử phạt lỗi chạy xe quá thời gian quy định đối với chủ xe và người điều khiển

Tôi điều khiển xe ô tô khách bị lập biên bản với lỗi chạy quá thời gian quy định thì tôi bị xử phạt thế nào? Chủ xe của tôi là cá nhân



quá thời gian quy địnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn chạy xe quá thời gian quy định đối với chủ xe và người điều khiển; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm d, Khoản 6, Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 65 của Luật Giao thông đường bộ;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1, Điều 65 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 65. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô

1. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ”.

Như vậy

Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày. Lái xe cũng không được lái xe liên tục quá 4 giờ. Do đó, nếu bạn nhận lời công ty điều khiển xe 12 giờ trong một ngày là trái quy định của pháp luật. Khi đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

quá thời gian quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này”.

Theo đó, ông chủ để bạn giao xe để bạn điều khiển xe quá số giờ cho phép trong một ngày thì cũng bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Điều kiện chung đối với người học bằng lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề học bằng lái xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi