Xử phạt lỗi điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế

Xử phạt lỗi điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế

Công ty tôi có giao xe cho một lái xe chở hàng của công ty. Nhưng khi đi qua địa phận tỉnh Nghệ An thì xe của công ty bị cân tải và bị ghi trong biên bản là quá trọng tải thiết kế 27%. Trường hợp này công ty tôi bị xử phạt thế nào? Lái xe có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộXe chở hàng

 Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với xe chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế

Căn cứ theo điểm a Khoản 2 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Như vậy, với hành vi chở hàng quá trọng tải thiết kế 27%, lái xe sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện

Căn cứ theo Điểm h Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, trong trường hợp công ty bạn giao xe cho lái xe điều khiển chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế 27% thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Xe chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Tóm lại, trong trường hợp chở hàng quá trọng tải thiết kế 27%:

– Lái xe sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

– Công ty giao xe cho lái xe sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau đây:

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Sử dụng máy trợ thính, bị lao phổi có đủ điều kiện thi bằng lái xe không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi