Xử phạt lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định

Xử phạt lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định

Tuần trước, tôi bị Cảnh sát Giao thông xử phạt với lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định. Tôi chưa hiểu lỗi trên như thế nào? Nhờ Tổng đài tư vấn giúp tôi. 



Tư vấn giao thông đường bộ:Còi vượt quá âm lượng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Về quy định còi xe với âm lượng chuẩn kỹ thuật.

Theo quy định tại điểm h Khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe ô tô như sau

“Điều 53. Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật

h) Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 13 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về các hành vi bị nghiệm cấm như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.”

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên, xe ô tô phải đảm bảo có còi với âm lượng đúng với quy chuẩn kỹ thuật của từng loại xe và không được sử dụng các thiết bị âm thanh khác gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

Về mức xử phạt đối với người điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định.

Theo quy định tại điểm d Khoản 4, điểm a, b Khoản 6, điểm c Khoản 7 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về mức xử phạt như sau

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 3, Điểm d Khoản 4 Điều này bị tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá âm lượng;

7.Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều này bị buộc phải lắp còi có âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật.”

Còi vượt quá âm lượng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy:

Đối với người điều khiển xe ô tô vi phạm lỗi sử dụng còi có âm lượng vượt quá theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, người vi phạm sẽ bị tịch thu còi vượt quá âm lượng và bị buộc phải lắp còi có âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vần đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định. Ngoài ra, có thể tham khảo các bài viết:

Vi phạm quy định về vượt xe bằng còi

Xe ô tô chuyển hướng không có tín hiệu báo trước bị phạt bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button