Xử phạt lỗi không có gương chiếu hậu và không chấp hành yêu cầu kiểm tra

Xử phạt lỗi không có gương chiếu hậu và không chấp hành yêu cầu kiểm tra

Em đi xe máy mà bị lập biên bản 02 lỗi là không gương chiếu hậu và không chấp hành yêu cầu kiểm tra thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Tư vấn luật giao thông:Không có gương chiếu hậu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề đi xe máy không có gương chiếu hậu và không chấp hành yêu cầu kiểm tra; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt vi phạm hành chính đối với xe máy không có gương chiếu hậu

Căn cứ Điều 53 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới:

Điều 53. Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển.

2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này”.

Do đó , xe máy không có gương chiếu hậu là vi phạm luật giao thông đường bộ.

Trường hợp này sẽ bị xử phạt hành chính theo Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây;

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Như vậy, khi tham gia giao thông mà không có gương chiếu hậu theo đúng quy định thì bạn sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Thứ hai, đối với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ

Căn cứ Khoản 5 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 9, Khoản 10 Điều 5; Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều 6; Điểm b Khoản 7 Điều 7; Điểm b Khoản 6 Điều 33 Nghị định này.”

Theo đó, đối với vi phạm xe máy tham gia giao thông mà không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Không có gương chiếu hậu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, khi bạn điều khiển xe máy bị lập biên bản với 2 lỗi là: không có gương chiếu hậu và không chấp hành yêu cầu kiểm tra của cảnh sát giao thông thì bạn sẽ phải chịu mức phạt tiền như sau:

+ Lỗi không có gương chiếu hậu: phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

+ Lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra của cảnh sát giao thông: phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe?

Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi