Xử phạt lỗi không thắt dây an toàn và vượt đèn đỏ đối với xe ô tô

Xử phạt lỗi không thắt dây an toàn và vượt đèn đỏ đối với xe ô tô

Thưa tổng đài, tôi điều khiển xe ô tô 4 chỗ, đến ngã tư giao với Nguyễn Chí Thanh, tôi không để ý nên đã vượt đèn đỏ và bị CSGT thổi phạt. Lúc trên xe, tôi và vợ tôi đều quên không thắt dây an toàn. Vậy tôi sẽ bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

Bên cạnh đó, Khoản 7 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Như vậy, theo quy định hiện hành, từ ngày 01/01/2018, cả người điều khiển và người ngồi tại bất kỳ vị trí nào trên xe mà không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy đều sẽ bị xử phạt.

– Mức phạt đối với bạn (người điều khiển):

+) Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

+) Hành vi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Mức phạt đối với vợ của bạn:

Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, về lỗi điều khiển xe vượt đèn đỏ,

Do đó, bạn bị xử phạt theo quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: …; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;”

Không thắt dây an toàn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do đó, bạn điều khiển xe ô tô mà vượt đèn đỏ thì bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; nếu gây tai nạn thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Như vậy, với những lỗi nêu trên, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.600.000 đồng, bị tước bằng lái từ 01 tháng đến 03 tháng do không gây tai nạn.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi