Xử phạt lỗi rơ moóc chở hàng quá chiều cao

Xử phạt lỗi rơ moóc chở hàng quá chiều cao

Xin hỏi lỗi rơ moóc chở hàng quá chiều cao thì người điều khiển và chủ xe bị phạt như thế nào? Tôi cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộrơ moóc chở hàng:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Trường hợp xử phạt lỗi rơ moóc chở hàng quá chiều cao cho phép; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt người điều khiển xe có rơ moóc chở hàng quá chiều cao cho phép

Căn cứ Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 9 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 24: Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ 

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Thứ hai, mức phạt chủ xe giao cho người khác điều khiển xe có rơ moóc chở hàng quá chiều cao cho phép

Căn cứ Điểm c Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này; “

rơ moóc chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại,đối với lỗi rơ moóc chở hàng quá chiều cao cho phép thì:

– Người điều khiển xe:

+) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

+) Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng;

+) Bị buộc phải dỡ, hạ phần hàng vượt quá kích thước quy định.

+ Chủ xe: là cá nhân thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng; là tổ chức sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề xử phạt lỗi rơ mooc chở hàng quá chiều cao. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Chiều cao xếp hàng hóa trên xe tải thùng hở có mui

Lỗi xe ô tô chở hàng vượt quá chiều cao thì có bị tước bằng không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button