Xử phạt người chưa thành niên vi phạm và chủ phương tiện

Xử phạt người chưa thành niên vi phạm và chủ phương tiện

Cho em hỏi nếu em chưa đủ tuổi, đi xe máy tham gia giao thông và không chấp hành đèn tín hiệu giao thông. Vậy trường hợp này em và chủ phương tiện bị phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộChủ phương tiện:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về lỗi của người tham gia giao thông

Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 và điểm c khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt cụ thể như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên”. 

Bạn không nói rõ bạn bao nhiêu tuổi nên chúng tôi trả lời theo 2 trường hợp :

  • Trường hợp bạn từ 14-16 tuổi: bạn sẽ bị phạt cảnh cáo khi điều khiển phương tiện và bị phạt tiền đối với lỗi không chấp hành đèn tín hiệu giao thông;
  • Trường hợp bạn từ 16-18 tuổi: bạn sẽ bị xử phạt tiền đối với 2 lỗi không chấp hành đèn tín hiệu và không đủ tuổi điều khiển phương tiện. Tuy nhiên, mức phạt của bạn sẽ bằng 1/2 so với người đã thành niên.

Chủ phương tiện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về vấn đề xử phạt chủ phương tiện giao xe cho bạn

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)“. 

Như vậy, nếu xe này của tổ chức thì tổ chức bị phạt từ 1.600.000 đến 2.000.000 đồng còn nếu xe của cá nhân thì cá nhân sẽ bị xử phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết: 

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi