Xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe chở quá số người và vượt đèn đỏ

Xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe chở quá số người và vượt đèn đỏ

Xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe chở quá số người và vượt đèn đỏ. Tôi năm nay 17 tuổi 7 tháng thamgia giao thông thì bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi lái xe chở quá số người trên xe và vượt đèn đỏ. Cho tôi hỏi, trường hợp này tôi bị xử phạt như thế nào?



Phạt người chưa đủ tuổi lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề Xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe chở quá số người và vượt đèn đỏ của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo các thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đã có các hành vi vi phạm các quy định khi tham gia giao thông. Cụ thể các lỗi mà bạn đã vi phạm bao gồm: lái xe khi chưa đủ tuổi, chở quá số người quy định và không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông. Đối với các lỗi mà bạn vi phạm trên thì mức xử phạt được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:

Thứ nhất,  đối với hành vi lái xe khi chưa đủ tuổi thì mức xử phạt được quy định như sau:

Theo điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt cụ thể như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, bạn mới 17 tuổi 7 tháng, theo quy định thì chưa đủ độ tuổi cũng như sức khỏe để điều khiển phương tiện giao thông do đó bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng.

Thứ hai, về hành vi lái xe chở quá số người quy định

Mức xử phạt đối với hành vi này được quy định tại điểm l khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

l. Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, đối với hành vi chở 2 người trên xe thì người điều khiển sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ ba, về hành vi vượt đèn đỏ thì mức xử phạt được quy định như sau:

Căn cứ điểm c khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;”

Như vậy, đối với hành vi vượt đèn đỏ thì người điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 300.000 đến 400.000 đồng.

Phạt người chưa đủ tuổi lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Mặt khác, tại khoản 3 Điều 134 Luật xử lí vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay”.

Do đó, cùng một lỗi vi phạm thì người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ bị phạt tiền với mức không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên.

Như vậy, mức phạt của bạn trong trường hợp này cụ thể như sau:

+) Chở 2 người trên xe của bạn thì bạn sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng;

+) Vượt đèn đỏ thì người điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 150.000 đến 200.000 đồng;

+) Chưa đủ độ tuổi cũng như sức khỏe để điều khiển phương tiện giao thông do đó bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề Xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe chở quá số người và vượt đèn đỏ. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào?

Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt người chưa đủ tuổi lái xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi