Xử phạt người điều khiển xe đi vào đường cấm và không mang theo đăng ký

Xử phạt người điều khiển xe đi vào đường cấm và không mang theo đăng ký 

Cho tôi hỏi tôi đi xe máy của bố tôi nhưng tôi đi vào đường cấm thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi cũng không mang theo đăng ký xe của bố tôi thì có bị xử phạt thêm gì không?



điều khiển xe đi vào đường cấmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về lỗi điều khiển xe máy đi vào đường cấm và không mang theo đăng ký xe thì bị xử phạt như thế nào? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi điều khiển xe đi vào đường cấm

Căn cứ Điểm i Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4.Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển xe đi vào đường cấm thì sẽ bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, đồng thời bạn bị tước Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.
điều khiển xe đi vào đường cấm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đối với lỗi điều khiển xe không mang theo đăng ký xe

Căn cứ điểm b, khoản 2 , Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;”

Như vậy, trong trường hợp của bạn điều khiển xe đi máy không mang theo đăng ký xe 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết

Mức phạt khi không mang đăng ký xe và bảo hiểm xe

Tham gia giao thông có cần mang theo chứng minh thư nhân dân?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi