Xử phạt người điều khiển xe máy vượt trong trường hợp cấm vượt

Xử phạt người điều khiển xe máy vượt trong trường hợp cấm vượt

Cho tôi hỏi quy định về xử phạt người điều khiển xe máy vượt trong trường hợp cấm vượtTôi điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi vượt trong trường hợp cấm vượt và không đội mũ bảo hiểm thì tổng mức phạt của tôi là bao nhiêu?



Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề: Xử phạt người điều khiển xe máy vượt trong trường hợp cấm vượt ; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về xử phạt người điều khiển xe máy vượt trong trường hợp cấm vượt

Mức phạt của bạn được quy định cụ thể tại Điểm c, Khoản 5, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt xe trong những trường hợp cấm vượt, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này;”

Theo đó, bạn bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, quy định về xử phạt người điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy, trường hợp bạn không có đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị phạt tiền phạt tiền từ 100.000 đồng tới 200.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Vượt xe trong trường hợp cấm bị phạt bao nhiêu tiền?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Nếu còn vướng mắc về vấn đề giao thông, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi