19006172

Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao

Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao

Xin chào tư vấn An Nam, nhờ tổng đài giải đáp giúp tôi thắc mắc sau: Tôi có chiếc xe tải thùng hở không mui thì chiều cao xếp hàng hóa trên xe được quy định ra sao? Nếu vi phạm lỗi điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao thì bị phạt như thế nào? Xe đứng tên tôi.



xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về chiều cao xếp hàng hóa trên xe tải thùng hở không mui

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Thông tư 46/2015/TT – BGTVT như sau:

Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

2. Đối với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ. Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

a) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;

b) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;

c) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.”

Như vậy, chiều cao xếp hàng hóa cho phép của xe tải thùng hở không mui thì chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

– Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy đăng kiểm): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;

– Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy đăng kiểm): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;

– Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy đăng kiểm): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.

Thứ hai, xử phạt người điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);”

xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao

Dẫn chiếu đến điểm c Khoản 8 và điểm d Khoản 14 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 4 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 4 Điều 24 Nghị định này;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 5; điểm g, điểm i, điểm m khoản 7; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i khoản 8; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm h khoản 9; điểm a, điểm e khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, với lỗi điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao thì bạn – người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, bị tước GPLX từ 01 tháng đến 03 tháng.

Nếu còn vướng mắc về vấn đề xe ô tô tải chở hàng quá chiều cao bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.
Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét