Xử phạt trường hợp điều khiển xe ô tô không có phù hiệu

Xử phạt trường hợp điều khiển xe ô tô không có phù hiệu

Chào tổng đài, tôi điều khiển xe taxi của công ty mà vì điều kiện thời tiết nên tem phù hiệu trên xe bị rơi mất. Vậy trường hợp này có bị CSGT xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô không có phù hiệu không?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe ô tô không có phù hiệu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề Xử phạt trường hợp điều khiển xe ô tô không có phù hiệu; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Do bạn điều khiển xe taxi của công ty mà vì điều kiện thời tiết nên tem phù hiệu trên xe bị rơi mất, tuy nhiên sổ đăng kiểm vẫn còn. Khi đó, bạn và công ty sẽ bị xử phạt với lỗi điều khiển xe không có phù hiệu. Cụ thể như sau:

Thứ nhất, xử phạt với người điều khiển xe

Căn cứ điểm c Khoản 5, điểm a Khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, bạn điều khiển mà tại thời điểm lưu thông không có gắn phù hiệu thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Điều khiển xe ô tô không có phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt với chủ phương tiện

Căn cứ Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8.Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy, do công ty bạn là chủ phương tiện nên công ty bạn sẽ bị phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề Xử phạt trường hợp điều khiển xe ô tô không có phù hiệu.

Về vấn đề gắn phù hiệu xe đối với xe vận tải bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt khi không gắn phù hiệu xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi