Xử phạt xe du lịch chở quá số người và không có danh sách hành khách

Xử phạt xe du lịch chở quá số người và không có danh sách hành khách

Tôi điều khiển xe ô tô du lịch 29 chỗ của công ty nhưng tôi chở 35 người và không có danh sách hành khách thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Không có danh sách hành khách

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: xử phạt xe du lịch chở quá số người và không có danh sách hành khách; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe du lịch chở quá số người quy định:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, bạn điều khiển xe du lịch chở 35 người trên xe 29 chỗ ( tức là quá 4 người theo quy định), bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá, tức là từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng (bạn chỉ chở quá 4 người nên bạn không bị tước bằng lái xe).

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện của xe du lịch chở quá số người quy định:

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 30 NĐ 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Như vậy, xe du lịch của công ty chở quá 4 người thì sẽ bị phạt tiền từ 3.200.000 đồng đến 4.800.000 đồng.

Thứ ba, xử phạt xe du lịch không có danh sách hành khách

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 23 NĐ 46/2016/NĐ-CP có quy định

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: 

Không có danh sách hành khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

h) Điều khiển xe vận chuyển khách du lịch, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng không có hoặc không mang theo danh sách hành khách theo quy định hoặc chở người không có tên trong danh sách hành khách, không có hoặc không mang theo hợp đồng vận chuyển hoặc có hợp đồng vận chuyển nhưng không đúng theo quy định;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h , Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, với lỗi điều khiển xe du lịch không có danh sách hành khách bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe 1 đến 3 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe khách bị xử phạt thế nào khi không mang danh sách hành khách?

Có phải xuất trình danh sách hành khách trên xe nội bộ.

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi