Xe máy không xin nhan và sai làn bị xử phạt như thế nào?

Xe máy không xin nhan và sai làn bị xử phạt như thế nào?

Cho tôi hỏi quy định về xử phạt lỗi xe máy không xin nhan và sai làn. Tôi điều khiển xe máy của tôi tham gia giao thông không xin nhan và đi sai làn đường thì bị xử phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn 



Tư vấn giao thông đường bộxe máy không xin nhan và sai làn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp Xe máy không xin nhan và sai làn bị xử phạt như thế nào?, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi điều khiển xe máy không xin nhan.

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 4 điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ“

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);“

Như vậy, đối với lỗi điều khiển xe máy khi chuyển làn đường không xi nhan theo quy định đã nêu trên thì bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

xe máy không xin nhan và sai làn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, lỗi điều khiển xe máy đi sai làn.

Căn cứ Điểm g Khoản 4  Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe máy đi sai làn đường sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trên đây là tư vấn về vấn đề xe máy không xin nhan và sai làn bị xử phạt như thế nào? của chúng tôi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về lỗi đi sai làn

Xử phạt lỗi đi xe máy vượt đèn đỏ và không xi nhan

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi