Có được nhận mức trợ cấp thất nghiệp tối đa theo lương tối thiểu vùng mới?

Có được nhận mức trợ cấp thất nghiệp tối đa theo lương tối thiểu vùng mới?

Tôi làm việc cho 1 tại công ty ở An Lão, Bình Định với mức lương đóng bảo hiểm là 24 triệu.Tôi nghỉ việc tháng 11/2018 và nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đến trung tâm vào tháng 12. Theo phiếu hẹn trả kết quả thì ngày 06/01/2019 tôi được nhận quyết định hưởng trợ cấp. Tôi có được biết là số tiền trợ cấp tôi nhận được mỗi tháng sẽ không được quá 5 lần lương tối thiểu vùng. Sang tháng 1/2019 lương tối thiểu vùng cũng tăng lên và mức trợ cấp thất nghiệp tối đa tôi được hưởng cũng được tăng theo đúng không ạ? Xin cảm ơn!



Trợ cấp thất nghiệp tối đaTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 50 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc”.

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 6 Nghị định 157/2018/ NĐ- CP quy định:

“Điều 6. Hiệu lực thi hành và trách nhiệm thực hiện

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2019. Nghị định số 141/2017/NĐ-CP ngày 07 tháng 12 năm 2017 của chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hết hiệu lực kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành”.

Trợ cấp thất nghiệp tối đa

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, từ ngày 01/01/2019 Nghị định 157/2018/NĐ-CP quy định tăng mức lương tối thiểu vùng sẽ chính thức có hiệu lực. Tuy nhiên, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa đối với người lao động làm việc tại doanh nghiệp lại được xác định theo 05 lần mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

Trong trường hợp của bạn, thời điểm bạn nghỉ việc là tháng 11/2018, khi mà Nghị định 141/2017/NĐ-CP về lương tối thiểu vùng của năm 2018 vẫn còn hiệu lực thi hành. Bởi vậy, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa của bạn không thể được xác định theo mức tăng lương tối thiểu vùng của năm 2019.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xác định thời gian hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp

Quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi