Mức trợ cấp một lần của lao động nam khi vợ sinh vào tháng 5/2016

Mức trợ cấp một lần của lao động nam khi vợ sinh vào tháng 5/2016

Chồng tôi hiện công tác tại một Công ty cổ phần có vốn nhà nước. Tôi sinh em bé vào tháng 5/2016, chồng tôi đủ điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh và đã làm thủ tục, tuy nhiên do công ty đóng BHXH chậm nên tại thời điểm này (tháng 10/2016) chồng tôi vẫn chưa nhận khoản trợ cấp trên. Nay Công ty chồng tôi xây dựng thang bảng lương mới áp dụng theo mức lương tối thiểu vùng bắt đầu thực hiện từ tháng 7/2016, nhưng chồng tôi lại phải nộp khoản chênh lệch hàng tháng vì Công ty tính thời gian thực hiện là từ tháng 1/1/2016 (trước đây Công ty áp dụng thang bảng lương nhà nước và áp dụng mức lương tối thiểu chung).

Vậy cho tôi hỏi, chồng tôi có được thanh toán khoản trợ cấp 1 lần theo cách tính lương mới (áp dụng mức lương tối thiểu vùng) không?

Tôi mong được sự giải đáp. Xin trân trọng cảm ơn!



Trợ cấp một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điều theo quy định Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 38: Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Đồng thời, căn cứ khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 99/2015/QH13 quy định về việc điều chỉnh mức lương cơ sở mới nhất như sau:

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 30 tháng 4 năm 2016, tiếp tục thực hiện mức điều chỉnh đối với các đối tượng được quy định tại Nghị quyết số 78/2014/QH13 ngày 10 tháng 11 năm 2014 của Quốc hội. Từ ngày 01 tháng 5 năm 2016, thực hiện điều chỉnh tăng mức lương cơ sở từ 1.150.000 đồng/tháng lên 1.210.000 đồng/tháng (tăng khoảng 5%) đối với cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang, bảo đảm thu nhập của đối tượng có hệ số lương từ 2,34 trở xuống không giảm so với mức đang hưởng; riêng lương hưu, trợ cấp ưu đãi người có công, tiếp tục giữ mức đã tăng 8% như đã thực hiện năm 2015. Giao các bộ, ngành, địa phương trên cơ sở dự toán ngân sách nhà nước được giao tự cân đối để bố trí nguồn tăng lương. Ngân sách trung ương hỗ trợ một phần tiền lương tăng thêm cho một số địa phương nghèo, ngân sách khó khăn theo quy định của Chính phủ”.

Trợ cấp một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, đối với lao động nam được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con, mức hưởng trợ cấp một lần là 2 lần mức lương cơ sở tại thời điểm vợ sinh con.

Theo thông tin bạn đưa ra, bạn sinh con vào tháng 5/2016. Như vậy, mức hưởng trợ cấp một lần của chồng bạn là 2 lần mức lương cơ sở tại tháng 5/2016 , không phải 2 lần mức lương tối thiểu vùng như bạn đưa ra.

Bắt đầu từ ngày 01/05/2016 mức lương cơ sở được điều chỉnh từ 1.150.000 đồng lên 1.210.000 đồng. Như vậy, số tiền trợ cấp một lần chồng bạn nhận được là: 1.210.000 x 2= 2.420.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Chi trả chế độ thai sản cho lao động nam khi vợ sinh con

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi