Nghỉ việc do dịch bệnh Covid-19 có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Nghỉ việc do dịch bệnh Covid-19 có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Nghỉ việc do dịch bệnh Covid-19 có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Trước tình hình dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, hiện tại công ty tôi gặp khó khăn không đủ khả năng để trả lương cũng như đóng BHXH cho toàn bộ nhân viên. Hợp đồng lao động ban đầu mà tôi ký với công ty có thời hạn 3 năm, còn khoảng 6 tháng nữa mới hết hạn nhưng do dịch bệnh không có việc làm, cũng không có lương nên tôi và công ty đã thỏa thuận để chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn. Bây giờ tôi muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được không? Nếu được thì phải có hồ sơ gì? Và có thể nộp hồ sơ trong thời gian bao nhiêu lâu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn rất nhiều.



Dịch bệnh Covid-19 có được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm thất nghiệp online: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, nghỉ việc do dịch bệnh Covid-19 có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Theo Điều 49, Luật việc làm năm2013 quy định như sau:

“Điều 49. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1.Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Hợp đồng lao động ban đầu mà bạn ký với công ty có thời hạn 3 năm, còn khoảng 6 tháng nữa mới hết hạn, trước đó tôi đi làm đầy đủ nhưng do dịch bệnh Covid 19 không có việc làm, cũng không có lương nên bạn và công ty đã thỏa thuận để chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn. Do đó, trường hợp này bạn sẽ đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu bạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đúng thời hạn.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm các giấy tờ:

+) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 ban hành kèm theo thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của Quyết định thôi việc;

+) Sổ bảo hiểm xã hội

Ngoài ra, khi nộp hồ sư hưởng BHTN bạn cần mang theo chứng minh thư nhân dân.

Thứ ba, về thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm năm 2013 như sau:

 “Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động vì dịch Covid-19 thì bạn phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng TCTN.

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

->Tính số tháng hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có tháng lẻ năm 2020

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay