Người lao động có được hưởng chi phí vận chuyển lên tuyến trên không?

Người lao động có được hưởng chi phí vận chuyển lên tuyến trên không?

Tôi làm việc ở doanh nghiệp có thẻ BHYT người lao động. Tháng trước tôi bị bệnh phải đi bệnh viện huyện điều trị sau đó được chuyển tuyến lên bệnh viện tỉnh, có giấy chuyển tuyến. Cho tôi hỏi tôi có được hưởng chi phí vận chuyển lên tuyến trên không?



Tư vấn bảo hiểm y tế:tuyến trên

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về chi phí vận chuyển của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điều khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau : 

” Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động); ” 

Bên cạnh đó căn cứ vào quy định tại điểm b khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì:

“ Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng người lao động do đó bạn không được hưởng chi phí vận chuyển lên tuyến trên. Theo quy định hiện hành thì chỉ những đối tượng sau mới được hưởng chi phí vận chuyển vận chuyển người bệnh lên tuyến trên, đó là :

tuyến trên

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

– Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

– Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;

–  Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

– Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ; 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết : 

Giá trị của giấy chuyển tuyến và thủ tục khám chữa bệnh khi chuyển tuyến

Mức hưởng bảo hiểm y tế cho thân nhân sỹ quan quân đội

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi về chi phí vận chuyển người bệnh của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.