19006172

Quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần

Quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi: công thức tính mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia đóng BHXH tự nguyện được 3 năm từ 2014 trở lại đây ạ? Cho tôi hỏi là tham gia BHXH tự nguyện có được tính tiền trượt giá không ạ? Tôi đang thắc mắc tại sao anh trai tôi đi rút BHXH 1 lần hồi đầu năm không được lấy khoản này, mà bạn tôi lấy BHXH đợt vừa rồi lại có ạ?



 tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện

Hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội tự nguyện trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, cách tính mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 77. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Như vậy, trong trường hợp của bạn tham gia BHXH tự nguyện được 3 năm từ năm 2014 trở lại đây. Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là : 2 x 3 x mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH = 6 x mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

Thứ hai, quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

2. Đối tượng điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020″.

Đồng thời, căn cứ tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 3. Điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

 tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Bảng 2:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,91

1,79

1,64

1,38

1,26

1,18

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,14

1,13

1,10

1,07

1,03

1,00

Như vậy, người tham gia vẫn được nhận tiền trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện. Các hệ số tương ứng khi hưởng chế độ vào năm 2020 như đã trình bày ở trên.

Thứ ba, về vấn đề áp dụng hệ số trượt giá mới của năm 2020

Căn cứ Điều 4 Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 4. Điều khoản thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 02 năm 2020; các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2020.

2. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc, đề nghị phản ánh về Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội để kịp thời nghiên cứu, giải quyết.

Như vậy, từ ngày 15/02/2020 thì Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội (hay còn được gọi là hệ số trượt giá) sẽ chính thức có hiệu lực. Tuy nhiên, các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2020. Vì thế, trường hợp anh trai bạn, hồi đầu tháng 1/2020 có đi nhận BHXH một lần của bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng chưa được nhận tiền bù trượt giá thì sau đó sẽ được cơ quan BHXH tính toán và chi trả sau.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần.

Nếu còn vướng mắc về vấn đề quy định về tính tiền trượt giá khi hưởng BHXH tự nguyện 1 lần  bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Hưởng BHXH 1 lần khi tham gia BHXH tự nguyện có tính tiền trượt giá?

Xác định mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét