Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm không?

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm không?

Tôi mới làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp. Tôi đang thắc mắc không biết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp này có được coi là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp không? Rất mong được luật sư giải đáp giúp.



Trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định các đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Do đó, người lao động đã nghỉ việc thì không là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Chính vì vậy, bạn đang không có việc làm, hưởng trợ cấp thất nghiệp thì không đóng bảo hiểm xã hội nên thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp không được coi là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

Căn cứ khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”

Theo đó, người lao động đang nghỉ việc hưởng trợ cấp thất nghiệp không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Vì vậy, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn không được tính là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định :

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

………………..

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 51 Luật việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Như vậy, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế và thời gian này được coi là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.

Tóm lại: thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được coi là thời gian tham gia bảo hiểm y tế, không được coi là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi