19006172

Quy định về thủ tục sang tên xe ô tô trong phạm vi khác tỉnh năm 2022

Quy định về thủ tục sang tên xe ô tô trong phạm vi khác tỉnh năm 2022

Tôi mua xe ô tô cũ của một người ở khác tỉnh. Cho tôi hỏi để sang tên tôi cần phải làm thủ tục thế nào? Lệ phí trước bạ khi đăng ký xe ô tô lần 2 là bao nhiêu %? Thời hạn bắt buộc đăng ký sang tên xe là bao nhiêu lâu?



sang tên xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về thủ tục sang tên ô tô khác tỉnh đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thủ tục sang tên xe ô tô trong phạm vi khác tỉnh

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 và Khoản 1 Điều 13 văn bản hợp nhất số 06/VBHN-BCA ngày 23 tháng 08 năm 2018 quy định:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

“Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.”

Như vậy, thủ tục sang tên xe ô tô khác tỉnh sẽ được thực hiện như sau:

Đầu tiên, bạn đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe và xuất trình các giấy tờ sau để rút hồ sơ gốc của xe:

– Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

– Hợp đồng mua bán xe có công chứng.

– Chứng minh thư nhân dân.

Sau đó, bạn đến Phòng Cảnh sát giao thông nơi bạn thường trú và mang theo hồ sơ để làm thủ tục sang tên xe ô tô bao gồm các giấy tờ sau:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.

– Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA) và phiếu di chuyển kèm theo sổ hộ khẩu.

– Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

– Hợp đồng mua bán xe có công chứng.

Thứ hai, về lệ phí trước bạ khi đăng ký xe ô tô lần 2

Căn cứ Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định như sau:

Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

Ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi với mức thu là 2% và áp dụng thống nhất trên toàn quốc.

Căn cứ vào loại phương tiện ghi tại Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường do cơ quan đăng kiểm Việt Nam cấp, cơ quan thuế xác định mức thu lệ phí trước bạ đối với ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự theo quy định tại Khoản này.”

Như vậy, nếu xe bạn mua là ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống sẽ phải nộp lệ phí trước bạ lần hai là 2%.

Thứ ba, về thời hạn bắt buộc đăng ký sang tên xe

Căn cứ Khoản 3 Điều 6 văn bản hợp nhất số 06/VBHN-BCA ngày 23 tháng 08 năm 2018 quy định:

“Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.”

Như vậy, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ mua xe bạn phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-> Xe ô tô được tặng thì khi sang tên có được miễn tiền lệ phí trước bạ không?

Trả lời

luatannam