19006172

Bắt buộc phải niêm yết số điện thoại giao dịch đối với xe taxi

Bắt buộc phải niêm yết số điện thoại giao dịch đối với xe taxi

Cho tôi hỏi xe taxi của doanh nghiệp có bắt buộc phải niêm yết số điện thoại giao dịch không? Nếu không niêm yết bị xử phạt thế nào?



Niêm yết số điện thoại giao dịchTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Bắt buộc phải niêm yết số điện thoại giao dịch đối với xe taxi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định niêm yết số điện thoại của hãng đối với xe taxi

Theo Điểm b, Khoản 2, Điều 38, Thông tư 12/2020/TT-BGTVT có quy định:

“Điều 38. Quy định đối với xe taxi

1. Xe taxi phải đáp ứng các quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 6 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP.

2. Phải được niêm yết thông tin như sau:

a) Hai bên cánh cửa xe: tên, số điện thoại và biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã. Kích thước tối thiểu: chiều dài là 20 cm, chiều rộng là 20 cm;

b) Trong xe: bảng giá cước tính tiền theo kilômét (km), giá cước tính tiền cho thời gian xe phải chờ đợi theo yêu cầu của hành khách và các chi phí khác (nếu có) mà hành khách phải trả.”

Như vậy, đối với xe taxi thì bắt buộc phải niêm yết số điện thoại của doanh nghiệp ở hai bên cánh cửa xe.

Thứ hai, về mức phạt nếu không tuân thủ quy định trên

Căn cứ Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải ở phần đầu mặt ngoài hai bên thân hoặc mặt ngoài hai bên cánh cửa xe ô tô chở hành khách theo quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 4 Điều này;

11. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ khoản 2; điểm b khoản 4 Điều này buộc phải đăng ký, niêm yết đầy đủ, chính xác các thông tin theo quy định;

Như vậy, sử dụng xe taxi không niêm yết đầy đủ thông tin sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải. Ngoài ra, còn bị áp dụng biện bổ sung là buộc niêm yết logo trên xe theo đúng quy định và không bị tước bằng lái xe.

Niêm yết số điện thoại giao dịch

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề bắt buộc phải niêm yết số điện thoại giao dịch đối với xe taxi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe đưa đón học sinh

Xe ô tô 16 chỗ chở công nhân viên có cần làm Giấy phép kinh doanh, gắn phù hiệu

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét