Xe ô tô tải chở hàng gia đình thì có phải gắn phù hiệu và hộp đen không?

Xe ô tô tải chở hàng gia đình thì có phải gắn phù hiệu và hộp đen không?

Tôi mới mua một chiếc xe ô tô tải để chở hàng của gia đình cho đại lý. Vậy có bắt buộc phải gắn phù hiệu xe ô tô tải chở hàng gia đình không? Mong Tổng đài tư vấn ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Gắn phù hiệu xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề gắn phù hiệu xe ô tô tải chở hàng gia đình ; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Về gắn phù hiệu sẽ căn cứ Điểm a khoản 1 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

2. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều này.”

Do đó, xe tải có giấy phép kinh doanh vận tải bằng ô tô mới được cấp phù hiệu.

Về điều kiện cấp giấy phép kinh doanh vận tải,

Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có giải thích về kinh doanh vận tải như sau:

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.”

Như vậy, xe của gia đình bạn dùng để chở hàng của gia đình cho đại lý. Do đó, gia đình bạn thuộc đối tượng là hộ gia đình kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Căn cứ tại Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

1.Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

Gắn phù hiệu xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.”

Như vậy, xe bạn chỉ phải gắn phù hiệu khi xe bạn chở hàng có khối lượng hàng chuyên chở trên 10 tấn ( phải có giấy phép kinh doanh vận tải hàng hóa. Nếu xe của gia đình bạn có khối lượng chuyên chở dưới 10 tấn thì sẽ không phải cấp giấy đăng ký kinh doanh nên cũng không cần phải gắn phù hiệu.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết về gắn phù hiệu xe ô tô tải chở hàng gia đình:

Độ tuổi cấp các loại giấy phép lái xe đối với nữ theo quy định

Điều kiện và thủ tục để thi lấy giấy phép lái xe hạng D

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về gắn phù hiệu xe ô tô tải chở hàng gia đình. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi