Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe tải dùng để vận chuyển hàng hóa

Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe tải dùng để vận chuyển hàng hóa

Cho tôi hỏi tôi nghe nói từ 1/7/2018 có quy định về việc xe tải dưới 3,5 tấn đã tham gia vào hợp tác xã vận tải phải gắn phù hiệu và hộp đen. Tôi có 1 chiếc xe tải để chở hàng hóa đi đây đó thì có thuộc diện phải gắn phù hiệu như quy định trên hay không?



Tư vấn giao thông đường bộGắn phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định gắn phù hiệu đối với xe tải dưới 3,5 tấn trước ngày 01 tháng 07 năm 2018

Căn cứ vào khoản 3, khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

b) Xe ô tô phải được bảo dưỡng, sửa chữa và có sổ ghi chép theo dõi quá trình hoạt động theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

c) Trên xe phải được niêm yết đầy đủ các thông tin theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

d) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về màu sơn của xe taxi trong phạm vi địa phương mình.

4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn. ” 

Theo đó, thông tin về việc xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn phải gắn phù hiệu trước ngày 01/07/2018 là chính xác theo quy định của pháp luật.

Gắn phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về vấn đề xe tải của bạn có phải gắn phù hiệu không

Căn cứ vào khoản 1 Điều 3 Nghị định 86/2014 quy định :

” Điều 3. Giải thích từ ngữ

Các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1.Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.

Theo đó, xe của bạn dùng để vận chuyển hàng hóa với mục đích sinh lợi thì dù trực tiếp hay gián tiếp đều được coi là kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Mà xe ô tô vận tải hàng hóa thì phải được gắn phù hiệu theo lộ trình quy định tại Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP. 

Hồ sơ cấp phù hiệu bạn vui lòng xem tại bài viết: Hồ sơ cấp phù hiệu xe nội bộ cho xe 16 chỗ

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Có bắt buộc tham gia hợp tác xã mới được gắn phù hiệu xe?

Xe ô tô có trọng tải 3 tấn có cần gắn phù hiệu xe không?

Xe tải chỉ chở hàng của gia đình đến các đại lý có phải gắn phù hiệu?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi