-->

Có phải mọi trường hợp ngồi trên xe ô tô phải thắt dây an toàn không

Có phải mọi trường hợp ngồi trên xe ô tô phải thắt dây an toàn không

Tổng đài cho tôi hỏi có phải mọi trường hợp người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn là đều bị xử phạt không? Xin cảm ơn ạ.



Tư vấn giao thông đường bộTrên xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề quy định của pháp luật hiện hành về việc phải thắt dây an toàn khi đang ngồi trên xe ô tô của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.”

Bên cạnh đó, Khoản 7 Điều 80 Nghị định cũng có quy định:

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Như vậy, từ ngày 01/01/2018 thì cả người điều khiển và người ngồi tại bất kỳ vị trí nào trên xe mà không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy đều sẽ bị xử phạt. Mức phạt cụ thể như sau:

– Mức phạt đối với người điều khiển:

+) Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

+) Hành vi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Mức phạt đối với người ngồi trên xe (bất kỳ vị trí nào trên xe có trang bị dây an toàn):

Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là bài tư vấn về quy định thắt dây an toàn đối với người ngồi trên ô tô. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt lỗi không thắt dây an toàn và vượt đèn đỏ đối với xe ô tô

Thủ tục nộp phạt để lấy lại bằng lái xe bị tạm giữ theo quy địnhMọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính thắt dây an toàn khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi