Đi xe đạp có được sử dụng headphone không?

Đi xe đạp có được sử dụng headphone không?

Cháu 12 tuổi cháu đi xe đạp và thường xuyên đeo headphone để nghe nhạc. Cô giáo nói cháu không được như vậy vì sẽ bị CSGT phạt. Cô, chú cho cháu hỏi như vậy có đúng không ạ? Cháu cảm ơn cô, chú nhiều ạ!



Sử dụng headphone

Tư vấn luật giao thông:

Với câu hỏi đi xe đạp sử dụng headphone này của cháu, Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định việc sử dụng headphone khi điều khiển xe đạp

Căn cứ khoản 1 Điều 31 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

1. Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này; người ngồi trên xe đạp khi tham gia giao thông phải thực hiện quy định tại khoản 4 Điều 30 của Luật này.

Bên cạnh đó, theo như Điểm c, Khoản 3, Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì: 

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;”

Như vậy, khi tham gia giao thông, người điều khiển xe đạp không được sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trong đó bao gồm cả sử dụng headphone), trừ thiết bị trợ thính.

Thứ hai, quy định về mức phạt khi sử dụng headphone khi đi xe đạp

Theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 như sau:

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù), điện thoại di động; người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù)”.

Như vậy, hiện nay pháp luật hiện hành chỉ mới có quy định về mức phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe đạp còn việc phạt khi sử dụng headphone chưa được quy định.

Sử dụng headphone

 

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Ngoài ra, theo Điểm a, Khoản 1, Điều 5, Luật xử lý vi phạm hành chính thì ta thấy:

Điều 5. Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính

1, Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm: 

 a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.”

Như vậy, cháu mới 12 tuổi do đó cháu cũng chưa bị xử lý vi phạm hành chính nếu hành vi của cháu là trái pháp luật.

Kết luận:

Việc phạt do sử dụng headphone khi đang điều khiển xe đạp hiện nay pháp luật vẫn chưa được quy định. Tuy nhiên, khi tham gia giao thông trên đường rất nguy hiểm do vậy không nên sử dụng headphoneđể đảm bảo an toàn cho bản thân mình và người khác.

Trên đây là bài viết giải đáp thắc mắc cho cháu. Ngoài ra cháu có thể tham khảo các bài viết sau đây:

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Tai nạn giao thông do say rượu có được hưởng bảo hiểm y tế

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi