Điều khiển xe chở hàng siêu trường không có Giấy phép lưu hành

Điều khiển xe chở hàng siêu trường không có Giấy phép lưu hành

Công ty tôi là công ty kinh doanh vận tải hàng hóa bằng đường bộ. Ngày 25/03/2019 công ty tôi có nhận hợp đồng chở hàng siêu trường. Tuy nhiên, khi tôi điều khiển xe chở hàng siêu trường của công ty thì lại không có giấy phép lưu hành. Vậy trường hợp này tôi và công ty bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe chở hàng siêu trường:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe chở hàng siêu trường không có Giấy phép lưu hành, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển xe chở hàng siêu trường

Căn cứ Điểm a khoản 2, Điểm a khoản 3 và khoản 4 Điều 25 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 25. Xử phạt người Điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định về vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành hoặc có Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng Giấy phép lưu hành không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

3. Ngoài việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

4. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Như vậy, với hành vi điều khiển xe chở hành siêu trường, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Điều khiển xe chở hàng siêu trường

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 

Thứ hai, về quy định xử phạt đối với công ty

Căn cứ Điểm b khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này hoặc trực tiếp Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này;

Như vậy, trong trường hợp này, công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

 Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi