Điều khiển xe máy chuyên dùng gây tai nạn giao thông

Điều khiển xe máy chuyên dùng gây tai nạn giao thông

Tôi là điều khiển xe máy chuyên dùng của công ty tham gia giao thông nhưng không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông gây tai nạn giao thông thì bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe máy chuyên dùng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe chuyên dùng không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông gây tai nạn giao thông, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 4 và Điểm b khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 7. Xử phạt người Điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người Điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 6; Điểm a, Điểm b Khoản 7 Điều này thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi Điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi Điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.

Như vậy, với hành vi điều khiển xe chuyên dùng không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông gây tai nạn giao thông sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi Điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.

Điều khiển xe máy chuyên dùng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Bên cạnh đó, trường hợp gây tai nạn có sự thiệt hại đến người khác và đủ căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự, thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại và bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Lỗi không mang Giấy phép lái xe máy

Có bị xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe khi đang bị tước quyền sử dụng giấy phép không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button