Điều khiển xe ô tô đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Điều khiển xe ô tô đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi. Tôi điều khiển xe ô tô đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộÔ tô đi ngược chiều:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hành vi điều khiển xe ô tô đi ngược chiều

Căn cứ điểm b khoản 4 và điểm a khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

Bên cạnh đó, căn cứ Điểm b khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, đối hành vi điều khiển ô tô đi ngược chiều, bạn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Bên cạnh đó, phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Ô tô đi ngược chiều

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về đối với hành vi không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Căn cứ điểm b khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Như vậy, đối với hành vi không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự, bạn có thể bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Quy định về giá tính lệ phí trước bạ đối với xe máy

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi