Điều khiển xe ô tô không gắn biển số bị phạt như thế nào?

Điều khiển xe ô tô không gắn biển số bị phạt như thế nào?

Chào tổng đài tư vấn! Em đang có vấn đề thắc mắc như sau muốn được tổng đài giải đáp! Em có tìm hiểu trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, lỗi ô tô không có biển số thì chỗ ghi phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng; có chỗ lại phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Em không hiểu tại sao lại chênh lệch nhiều như vậy? Mong các anh, chị tư vấn giùm! Em cảm ơn nhiều!



Không gắn biển sốTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định về nhiều hành vi liên quan đến biển số xe ô tô với mức phạt khác nhau, cụ thể như sau:

– Điều khiển xe ô tô mà không gắn đủ biển số, tức là thiếu một trong hai biển số thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Điều khiển xe ô tô mà không gắn biển số thì phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Không gắn biển số

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng áp dụng với hành vi điều khiển xe ô tô không gắn đủ biển số; còn mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng áp dụng điều khiển xe ô tô không gắn biển số. Đây là 02 hành vi riêng biệt chứ không phải Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định chênh lệch như bạn đã nêu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển xe ô tô chở khách sử dụng phù hiệu giả

Mức phạt người điều khiển xe sơ mi rơ moóc không gắn biển số

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi