Điều khiển xe quá tải trọng cầu đường

Điều khiển xe quá tải trọng cầu đường

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô tải mượn của một người gần nhà tham gia giao thông. Tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt lỗi điều khiển xe quá tải trọng cầu đường 65% thì tôi bị xử phạt thế nào? Người cho tôi mượn có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe quá tải trọng cầu đường:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi về quá tải trọng cầu đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển xe quá tải trọng cầu đường

Căn cứ Điểm a khoản 4 và Điểm a khoản 7 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, với hành vi điều khiển xe quá tải trọng cầu đường 65%, bạn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng.

Điều khiển xe quá tải trọng cầu đường

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Thứ hai, đối với chủ phương tiện

Căn cứ Điểm c khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, chủ phương tiện người cho bạn mượn có thể bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Doanh nghiệp có bị phạt khi trọng tải xe vượt mức cho phép 50%

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi