Điều khiển xe tải chở hàng vượt quá khối lượng hàng ghi trong đăng kiểm

Điều khiển xe tải chở hàng vượt quá khối lượng hàng ghi trong đăng kiểm

Cho tôi hỏi về trường hợp: Nhà tôi có 1 xe tải chở hàng có khối lượng ghi trong đăng kiểm là 4.5 tấn, xác xe là 1.5 tấn. Tôi điều khiển xe của nhà và bị cân tải tổng trọng lượng cả xe, người hàng là 12 tấn thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộXe tải chở hàng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Điều khiển xe tải chở hàng vượt quá khối lượng hàng ghi trong đăng kiểm; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về xác định mức quá tải hàng hóa,

Theo thông tin bạn cung cấp, xe bạn có khối lượng ghi trong đăng kiểm là 4.5 tấn, xác xe là 1.5 tấn nhưng khi cân tải trọng lượng cả xe, người hàng là 12 tấn. Như vậy, khối lượng hàng vượt quá trọng tải cho phép là 12- 1,5 – 4,5 = 6 tấn. Về khối lượng hàng hóa vượt quá khối lượng được phép chuyên chở tính theo tỉ lệ như sau: (6 : 4.5) x 100% = 133%. 

Về mức xử phạt quá tải khối lượng chuyên chở theo đăng kiểm 133%

Căn cứ vào Khoản 7, Khoản 9, Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

7. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 100% đến 150%.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;

Xe tải chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Bên cạnh đó, Căn cứ vào khoản 11 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

11. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 32.000.000 đồng đến 36.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy,

Việc bạn vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện xe tải chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe là 133%, do đó, bạn sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt:

– Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng

– Bị tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

– Bị buộc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Nguyên tắc áp dụng mức phạt tiền đối với vi phạm giao thông

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử phạt giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi