Điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế trên 150% bị xử phạt thế nào?

Điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế trên 150% bị xử phạt thế nào?

Cho tôi hỏi trường hợp điều khiển xe nhà (xe đứng tên tôi) vượt quá trọng tải thiết kế trên 150% thì bị xử phạt thế nào? Có bị tước Giấy phép lái xe không?



Tư vấn luật giao thông:Trọng tải thiết kế trên 150%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Xử phạt điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế trên 150%. Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 8 Điều 24 và điểm a Khoản 12 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150%.

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, với hành vi chở hàng quá trọng tải thiết kế trên 150%, bạn vừa là lái xe đồng thời là chủ xe thì sẽ bị phạt từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, căn cứ theo điểm đ Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

đ) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 12, Khoản 13 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 03 tháng đến 05 tháng;”

Trọng tải thiết kế trên 150%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, ngoài việc bị phạt tiền từ 18 triệu đến 20 triệu đồng, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định về mức phạt đối với lỗi quá trọng tải thiết kế của xe

Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 50%

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi