Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%

Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%

Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%? Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe của tôi và bị CSGT lập biên bản với lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35% thì tôi bị xử phạt thế nào?



  Tư vấn luật giao thông:Vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi.Về vấn đề xử phạt lỗi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%. Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điểm d Khoản 9 Điều 30 và Điểm a Khoản Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điểm a Khoản 5, Điểm a Khoản 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

”Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

 a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, vì bạn là chủ xe và cũng là người điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế của xe 35% nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Lắp thêm đèn trợ sáng cho xe máy có vi phạm luật giao thông không?

Xử phạt đối với lỗi vượt xe trên cầu hẹp theo quy định

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi