Điều kiện để kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi theo quy định pháp luật

Điều kiện để kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi theo quy định pháp luật

Tổng đài cho tôi hỏi, trường hợp công ty tôi kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi thì xe taxi của tôi cần đáp ứng quy định gì ạ? Hai bên cánh cửa xe taxi mà chưa có tên và số điện thoại, lô gô của công ty trên đó thì sẽ bị xử phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:Vận tải hành khách bằng xe taxi

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện để kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi:

Căn cứ Điều 17 Nghị định 86/2014/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi:

“Điều 17. Điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

1. Doanh nghiệp, hợp tác xã có đủ các điều kiện quy định tại Điều 13 (trừ Điểm c Khoản 3 Điều 13) Nghị định này.

2. Xe taxi phải có sức chứa từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả người lái xe).

3. Xe taxi có niên hạn sử dụng không quá 08 năm tại đô thị loại đặc biệt; không quá 12 năm tại các địa phương khác.

4. Trên xe phải gắn đồng hồ tính tiền được cơ quan có thẩm quyền về đo lường kiểm định và kẹp chì.

5. Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải đăng ký và thực hiện sơn biểu trưng (logo) không trùng với biểu trưng đã đăng ký của đơn vị kinh doanh vận tải taxi trước đó và số điện thoại giao dịch cho các xe thuộc đơn vị.

6. Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có trung tâm điều hành, duy trì hoạt động của trung tâm điều hành với lái xe, đăng ký tần số liên lạc và có thiết bị liên lạc giữa trung tâm với các xe thuộc đơn vị.

7. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có số xe tối thiểu là 10 xe; riêng đối với đô thị loại đặc biệt phải có số xe tối thiểu là 50 xe”.

Như vậy, công ty bạn muốn kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi thì xe taxi sẽ cần phải đáp ứng những quy định nêu trên.

Thứ hai, về quy định niêm yết hai bên cánh cửa xe taxi:

Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 37 Thông tư 63/2014/TT- BGTVT thì xe taxi phải được niêm yết trên cánh cửa xe như: tên, số điện thoại và biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã. Do đó nếu không niêm yết bạn sẽ chịu phạt với lỗi này.

Vận tải hành khách bằng xe taxi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, về mức xử phạt do taxi không niêm yết hai bên cánh cửa xe:

Căn cứ Khoản 3 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sử dụng xe taxi chở hành khách không có hoặc có biểu trưng (lô gô), số điện thoại giao dịch ghi trên xe không đúng với đăng ký của doanh nghiệp (hợp tác xã);

Như vậy, lỗi không niêm yết logo trên cánh cửa xe taxi, chưa có tên và số điện thoại của công ty thì bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải. Ngoài ra, còn bị áp dụng biện bổ sung là buộc niêm yết logo và số điện thoại cũng như tên xe theo đúng quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm:

Mức phạt lỗi không có logo hợp tác xã hai bên cửa xe?

Phạt tiền xe taxi vi phạm quy định về bật hộp đèn

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi