Điều kiện và hồ sơ nâng hạng Giấy phép lái xe hạng C lên hạng FC

Điều kiện và hồ sơ nâng hạng Giấy phép lái xe hạng C lên hạng FC

Cho tôi hỏi tôi có giấy phép lái xe hạng C. Giờ tôi muốn nâng hạng Giấy phép lái xe hạng C lên hạng FC thì tôi cần đáp ứng điều kiện gì? 



Tư vấn giao thông đường bộhạng C lên hạng FC

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn.Về vấn đề Điều kiện và hồ sơ nâng hạng Giấy phép lái xe hạng C lên hạng FC; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Trước tiên, bạn phải đáp ứng được những điều kiện để có thể nâng hạng Giấy phép lái xe lên hạng FC. Căn cứ điểm c Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;”

Bên cạnh đó, căn cứ điểm d khoản 1 và khoản 2 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe”.

Như vậy; để nâng hạng Giấy phép lái xe hạng C lên hạng FC; bạn phải đáp ứng điều kiện sau:

+) Về tuổi: Đủ 24 tuổi trở lên;

+) Về sức khỏe: phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe theo quy định tại Thông tư  liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT;

+) Có thời gian hành nghề lái xe từ 03 năm trở lên;

+) Có 50.000 km lái xe an toàn trở lên.

hạng C lên hạng FC

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quy định chung về bằng lái xe hạng F

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi