Điều kiện về độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1

Điều kiện về độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1

Tổng đài cho em hỏi! Em sinh ngày 13/03/2001 thì đến thời điểm nào em có thể đủ điều kiện để thi giấy phép lái xe hạng A1 ạ? Có bắt buộc phải đúng thời điểm đủ ngày đủ tháng và năm sinh không?



Tư vấn luật giao thông:Giấy phép lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề độ tuổi thi bằng lái xe; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.”

Mặt khác, khoản 1 Điều 60  Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên thì người đủ 18 tuổi trở lên mới được thi bằng lái xe A1. Đủ tuổi được đề cập đến theo quy định của pháp luật là phải đủ cả ngày, tháng và năm. 

Với trường hợp của bạn, bạn sinh ngày 13/03/2001 thì cho đến ngày 13/03/2019 bạn mới đủ 18 tuổi để thi bằng lái xe A1.

Khi đã đủ điều kiện về tuổi để thi bằng lái, bạn có thể tham khảo hồ sơ thi cấp giấy phép lái xe hạng A1 tại bài viết sau: Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, bạn sinh ngày 13/03/2001 thì cho đến ngày 13/03/2019 bạn mới đủ 18 tuổi để thi bằng lái xe A1.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi của bạn về vấn đề điều kiện về độ tuổi thi bằng lái xe A1. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau đây:

Thời hạn của giấy phép lái xe

Không xuất trình được giấy phép lái xe bị xử phạt thế nào?

Nếu còn vướng mắc về độ tuổi thi bằng lái xe A1 bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi