Quy định về giao biên bản xử phạt trong trường hợp phạt tiền dưới 250.000 đồng

Quy định về giao biên bản xử phạt trong trường hợp phạt tiền dưới 250.000 đồng

Tổng đài cho tôi hỏi tôi lái xe máy chạy quá 7km/h (57/50), và bị CSGT phát hiện thông qua máy đo tốc độ bằng hình ảnh. Bên cảnh sát không giao biên bản cho tôi thì đúng hay sai?



Tư vấn giao thông đường bộGiao biên bản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức xử phạt

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 6 Nghị địnhh 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Như vậy, với lỗi lái xe máy chạy quá 7km/h, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

Thứ hai, về  bàn giao biên bản

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 và Điểm 2 Mục I Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 165/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Giao biên bản

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

I. NHÓM CÁC PHƯƠNG TIỆN, THIẾT BỊ KỸ THUẬT NGHIỆP VỤ ĐƯỢC SỬ DỤNG ĐỂ PHÁT HIỆN VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ TRẬT TỰ, AN TOÀN GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ, GỒM:

2. Máy đo tốc độ có ghi hình ảnh.

Như vậy, trong trường hợp này, dù lỗi của bạn bị phạt tiền dưới 250.000 đồng nhưng do cảnh sát phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ nên phải lập biên bản cho bạn. Theo đó, việc CSGT không lập biên bản cho bạn là không đúng.

Trên đây là tư vấn quy định về giao biên bản xử phạt trong trường hợp phạt tiền dưới 250.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Trễ hạn đăng kiểm có được nộp phạt tại chỗ không và mức phạt như thế nào?

Điều khiển xe và chở người không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi