-->

Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm có được lái xe nữa không

Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm có được lái xe nữa không

Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm có được lái xe nữa không ? Bằng lái xe ô tô của tôi đã hết hạn được một năm thì tôi có được lái xe nữa không? Nếu không thì khi lái xe sẽ bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộBằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm có được lái xe nữa không ; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp Giấy phép lái xe của bạn đã hết hạn được hơn 1 năm căn cứ quy định tại điểm a Khoản 7 Điều 21 và điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe ô tô mà sử dụng bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm thì mức xử phạt đối với hành vi này từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn có thể bị giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt vi phạm.

Về mức xử phạt đối với chủ phương tiện:

Theo quy định tại điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Như vậy, ngoài người điều khiển, chủ phương tiện cũng bị xử phạt vi phạm. Mức xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện là cá nhân từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và mức xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện là tổ chức từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi: Bằng lái xe ô tô hết hạn 01 năm có được lái xe nữa không. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chủ xe ô tô giao xe cho người đang bị tước bằng lái có bị phạt không

Xử phạt vi phạm đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy theo quy định

Trong quá trình giải quyết vấn đề liên quan tới xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông được bộ nếu có thắc mắc gì bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi