Xử phạt vi phạm đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy theo quy định

Xử phạt vi phạm đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy theo quy định

Đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy? Tổng đài cho tôi hỏi đang lái xe máy mà đeo tai nghe nhưng không nghe gì cả thì có bị phạt hay không? Nếu có thì phạt bao nhiêu tiền ạ?


Đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã tin gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt vi phạm đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điểm c Khoản 3 điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;”

Như vậy, theo pháp luật quy định khi đang điều khiển xe máy không được sử dụng tai nghe (thiết bị âm thanh), nếu vi phạm sẽ bị xử phạt,

Căn cứ theo Điểm o Khoản 3 và ĐiểmĐiều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3.”Đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định của pháp luật hiện nay trường hợp đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy tham gia giao thông thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; nếu gây tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Sử dụng tai nghe để nghe nhạc khi lái xe có bị xử phạt không?

Sử dụng điện thoại khi đang tham gia giao thông bằng xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi