Xử phạt người điều khiển sử dụng bằng lái xe hết hạn 5 tháng tham gia giao thông

Xử phạt người điều khiển sử dụng bằng lái xe hết hạn 5 tháng tham gia giao thông

Tổng đài cho tôi hỏi, nếu tôi điều khiển xe ô tô mà sử dụng bằng lái xe hết hạn 5 tháng tham gia giao thông thì bị phạt bao nhiêu ạ? Trường hợp bằng lái xe hết hạn 5 tháng thì có bị thi sát lại không ạ? Tôi xin cảm ơn!



Sử dụng bằng lái xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức xử phạt lỗi sử dụng bằng lái xe hết hạn 5 tháng tham gia giao thông

Căn cứ điểm c khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c. Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng”.

Như vậy, trường hợp sử dụng bằng lái xe hết hạn 5 tháng tham gia giao thông thì người điều khiển bị phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng;

Ngoài ra, căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, khi bạn điều khiển xe ô tô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng thì bạn còn bị tạm giữ phương tiện 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Sử dụng bằng lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về vấn đề thi sát hạch khi bằng lái xe hết hạn,

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1..Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Như vậy, trường hợp của bạn bị quá hạn 5 tháng thì không phải dự thi sát hạch lại thực hành mà sẽ sát hạch lại lý thuyết.

Trường hợp sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành chỉ áp dụng khi giấy phép lái xe của bạn quá hạn từ 1 năm trở lên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời gian bắt đầu tính thời hạn tước giấy phép lái xe

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi