Có phù hiệu xe nhưng không gắn thì bị phạt như thế nào?

Có phù hiệu xe nhưng không gắn thì bị phạt như thế nào?

Có phù hiệu xe nhưng không gắn thì bị phạt như thế nào? Tổng đài cho tôi hỏi , hôm nọ tôi mượn xe của anh trai tôi đi có việc thì không may bị CSGT phạt do có phù hiệu xe nhưng lại không gắn thì lỗi này bị phạt như thế nào vậy ạ! xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộCó phù hiệu xe nhưng không gắn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề Có phù hiệu xe nhưng không gắn thì bị phạt như thế nào? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt với người điều khiển:

Căn cứ điểm c khoản 5 và điểm a khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy, với trường hợp này bạn bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Có phù hiệu xe nhưng không gắn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm d khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Theo đó, bạn mượn xe của anh trai nên anh trai bạn cũng sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về vấn đề có phù hiệu xe nhưng không gắn thì bị phạt như thế nào. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe tải 1,25 tấn dùng chở hàng cho công ty đối tác có phải gắn phù hiệu không

Xe đưa đón học sinh và cán bộ của trường có phải gắn phù hiệu không?

Mọi thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi