Xử phạt đối với hành vi điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm

Xử phạt đối với hành vi điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm

Cho tôi hỏi, tôi có đăng kiểm xe ô tô hết hạn sử dụng từ ngày 31/5/2019. Nếu tôi vẫn tiếp tục điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm này tham gia giao thông thì tôi sẽ bị phạt thế nào ạ? Xe này là xe công ty ạ.



Ô tô hết hạn đăng kiểm

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về mức xử phạt khi điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đăng kiểm xe ô tô hết hạn sử dụng từ ngày 31/05/2019. Như vậy, kể từ thời điểm hết hạn đến nay (10/06/2019) thì xe ô tô của bạn đã hết hạn đăng kiểm dưới 1 tháng.

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 4 và điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Bên cạnh đó, điểm e khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”Ô tô hết hạn đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy, nếu bạn vẫn tiếp tục điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt.

Ngoài ra trường hợp này công ty của bạn cũng sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi