Xử phạt trường hợp xe ô tô có đăng kiểm xe đã hết hạn 05 ngày

Xử phạt trường hợp xe ô tô có đăng kiểm xe đã hết hạn 05 ngày

Tôi điều khiển xe ô tô của công ty mà do không để ý nên đăng kiểm xe đã hết hạn được 5 ngày. Vậy trường hợp này sẽ xử phạt tôi hay công ty và mức phạt cụ thể thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộĐăng kiểm xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về mức xử phạt khi điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm c khoản 4 và điểm a khoản 6 Điều 16 và điểm e khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Đăng kiểm xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm.

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Theo quy định trên, người điều khiển xe ô tô có giấy đăng kiểm xe hết hạn sử dụng dưới 01 tháng sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ vào điểm b khoản 8 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Do đó, khi đăng kiểm xe đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng mà chủ phương tiện vẫn đưa ra tham gia giao thông thì sẽ bị phạt hành chính.

Kết luận: có thể thấy trong trường hợp đăng kiểm xe hết hạn 5 ngày (dưới 01 tháng) sẽ xử phạt cả người điều khiển xe là bạn và chủ xe công ty.

+ Mức phạt của bạn: giao động từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.

+ Mức phạt của công ty: từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi