Hiệu lực của biển báo P.106a đối với xe tải 750kg theo quy định

Hiệu lực của biển báo P.106a đối với xe tải 750kg theo quy định

Tôi có một chiếc xe tải 750kg dùng để chở hàng. Hôm nay tôi có đi vào đoạn đường có biển báo P.106a và bị CSGT phạt, cho tôi hỏi họ làm như vậy có đúng không?



Biển báo P.106aTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về ý nghĩa của biển báo P.106a:

Căn cứ phụ lục B.6, Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ quy định:

“B.6. Biển số P.106 (a,b) “Cấm xe ôtô tải” và Biển số P.106c “Cấm xe chở hàng nguy hiểm”

a) Để báo đường cấm các loại xe ôtô tải trừ các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển số P.106a “Cấm xe ôtô tải”. Biển có hiệu lực cấm đối với cả máy kéo và các xe máy chuyên dùng đi vào đoạn đường đặt biển số P.106a”.

Theo đó, biển báo P.106a sẽ có hiệu lực cấm các loại xe ô tô tải, máy kéo và xe máy chuyên dùng đi vào đoạn đường có đặt biển số đó.

Thứ hai, về quy định của pháp luật về xe 750kg:

Căn cứ vào Điều 3 quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ quy định:

“3.30. Xe ôtô con (hay còn gọi là xe con) là xe ôtô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, để chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe hoặc xe ôtô chở hàng với khối lượng chuyên chở cho phép dưới 1.500 kg; xe ôtô con bao gồm cả các loại xe có kết cấu như xe máy 3 bánh nhưng có tải trọng bản thân xe lớn hơn 400 kg và tải trọng toàn bộ xe cho phép nhỏ hơn 1.500 kg”.

Theo đó, đối với xe tải dưới 1.500 kg được coi là xe con, do đó biển báo P.106a sẽ không có hiệu lực đối với những loại xe này. Vì vậy, nếu bạn có xe có tải trọng 750 kg thì bạn hoàn toàn có thể lưu thông trên đoạn đường có biển báo P.106a.

Biển báo P.106a

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trường hợp này CSGT phạt bạn vì đi vào đường có biển P.106a là trái pháp luật. Bạn có thể khiếu nại với thủ trường đơn vị CSGT đã ra quyết định đó.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Bị tai nạn giao thông có được bảo hiểm y tế chi trả?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi